Loading...

સુપ્રીમ કોર્ટનો એતિહાસિક ચુકાદો- વિવાદિત જમીન પર ટ્રસ્ટ દ્વારા રામ મંદિરનું નિર્માણ, મુસ્લિમોને મસ્જિદ માટે..

0
142
Loading...

સુપ્રીમ કોર્ટનો એતિહાસિક ચુકાદો- વિવાદિત જમીન પર ટ્રસ્ટ દ્વારા રામ મંદિરનું નિર્માણ, મુસ્લિમોને મસ્જિદ માટે...

Loading...

સુપ્રીમ કોર્ટની 5 જજોની બંધારણની બેંચે શનિવારે અયોધ્યા કેસ અંગે ચુકાદો આપ્યો હતો. મુખ્ય ન્યાયાધીશ રંજન ગોગોઇએ 45 મિનિટ સુધી ચુકાદો વાંચ્યો અને કહ્યું કે મંદિરના નિર્માણ માટે એક ટ્રસ્ટ બનાવવો જોઈએ અને તેની યોજના 3 મહિનામાં તૈયાર થવી જોઈએ. અદાલતે 2.77 એકરની વિવાદિત જમીન રામલાલા વિરાજમાનને આપવાનો હુકમ કર્યો હતો અને કહ્યું હતું કે મુસ્લિમ પક્ષને મસ્જિદના નિર્માણ માટે 5 એકર વૈકલ્પિક જમીન ફાળવવામાં આવે.

સીજેઆઈ ગોગોઇએ કહ્યું કે હિન્દુ-મુસ્લિમો વિવાદિત સ્થળને જન્મસ્થળ માને છે, પરંતુ માલિકી વિશ્વાસ દ્વારા નક્કી કરી શકાતી નથી. ખંડપીઠે કહ્યું હતું કે તોડી પાડવામાં આવેલી રચના ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે, હિન્દુઓની આ માન્યતા નિશંક છે.

મુખ્ય ન્યાયાધીશે કહ્યું – અમે સર્વાનુમતે ચુકાદો આપી રહ્યા છીએ. આ અદાલતે ધર્મ અને ભક્તોની શ્રદ્ધાને સ્વીકારવી જોઈએ. કોર્ટે સંતુલન જાળવવું જ જોઇએ.મુખ્ય ન્યાયાધીશ રંજન ગોગોઇએ કહ્યું – મીર બાકીએ બાબરી મસ્જિદ બનાવી. અદાલતને ધર્મશાસ્ત્રમાં પ્રવેશ કરવો તે યોગ્ય રહેશે નહીં.

મહેસૂલના રેકોર્ડમાં વિવાદિત જમીનને સરકારી જમીન તરીકે ચિહ્નિત કરવામાં આવી હતી.
રામ જન્મભૂમિ ન્યાયિક વ્યક્તિ નથી, જ્યારે ભગવાન રામ ન્યાયિક વ્યક્તિ હોઈ શકે છે.
વિવાદિત માળખું ઇસ્લામિક મૂળની રચના નહોતી. બાબરી મસ્જિદ ખાલી જમીન પર બનાવવામાં આવી હતી

મુખ્ય ન્યાયાધિએ કહ્યું – અમે સર્વાનુમતે છાત્રોને પ્રદાન કરી રહ્યા છીએ. આ અદ્યતન ધર્મ અને ભક્તોની પ્રેરણા સ્વીકારવી મુલાકાત ..
મુખ્ય ન્યાયાધિષ રંજન ગોગોર કહ્યું – મીર સ્થાન કથા મસાજિદની રચના. અદ્યતન ધર્મશાસ્ત્રમાં તેને ધ્યાનમાં રાખવું યોગ્ય નથી.

મહેસૂલના રેકોર્ડમાં વિવાદિત વિવાદિત કેન્દ્રો સરકારી ક્ષેત્ર તરીકે ચિન્હિત થયા.રામ જન્મભૂમિ ન્યાયિક વ્યક્તિ નથી, જ્યારે ભગવાન રામ નૈતિક વ્યક્તિ છે.
વિવાદિત માળખું ઇસ્લામિક મૂળની રચના નહોતી. બાબરી મસ્જિદ ખાલી જમીન પર બનાવવામાં આવી ન હતી. મસ્જિદની નીચેનું માળખું ઇસ્લામિક બંધારણ નહોતું.

ભારતીય પુરાતત્ત્વીય સર્વેક્ષણ (એએસઆઈ) એ તથ્યની પુષ્ટિ કરી છે કે તોડી પાડવામાં આવેલા માળખા હેઠળ એક મંદિર હતું. પુરાતત્ત્વીય પુરાવાઓને માત્ર અભિપ્રાય તરીકે વર્ણવવું એએસઆઈનું અપમાન હશે. જો કે, એએસઆઇ એ હકીકત સ્થાપિત કરી ન હતી કે મંદિરને તોડી અને મસ્જિદ બનાવવામાં આવી હતી.

હિન્દુઓ આ સ્થાનને ભગવાન રામનું જન્મસ્થાન માને છે, મુસ્લિમો પણ વિવાદિત સ્થળ વિશે એક જ કહે છે. પ્રાચીન પ્રવાસીઓ દ્વારા લખાયેલા પુસ્તકો અને પ્રાચીન ગ્રંથો સૂચવે છે કે અયોધ્યા ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ રહ્યું છે. એતિહાસિક ઉદાહરણો પણ સૂચવે છે કેઉદાહરણો પણ સૂચવે છે કે હિંદુઓની આસ્થામાં અયોધ્યા ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ હતું.

હિન્દુઓ આ સ્થાનને ભગવાન રામનું જન્મસ્થાન માને છે, મુસ્લિમો પણ વિવાદિત સ્થળ વિશે એક જ કહે છે. પ્રાચીન પ્રવાસીઓ દ્વારા લખાયેલા પુસ્તકો અને પ્રાચીન ગ્રંથો સૂચવે છે કે અયોધ્યા ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ રહ્યું છે. એતિહાસિક ઉદાહરણો પણ સૂચવે છે કે હિંદુઓની આસ્થામાં અયોધ્યા ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ રહ્યું છે.

તોડી પાડવામાં આવેલ રચના ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે, હિન્દુઓની આ માન્યતા નિશંક છે. જો કે, ધર્મ, વિશ્વાસના આધારે માલિકી સ્થાપિત કરી શકાતી નથી. આ વિવાદના નિર્ણયના સંકેતો હોઈ શકે છે.એવું જોવા મળે છે કે હિંદુઓ બ્રિટિશ યુગ પહેલા પણ રામ ચબુતારા અને સીતા રસુમાં પૂજા કરતા હતા. રેકોર્ડમાં નોંધાયેલા પુરાવા સૂચવે છે કેવિવાદિત જમીનનું બાહ્ય હિંદુઓના નિયંત્રણ હેઠળ હતું.

તોડી પાડવામાં આવેલ રચના ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે, હિન્દુઓની આ માન્યતા નિશંક છે. જો કે, ધર્મ, વિશ્વાસના આધારે માલિકી સ્થાપિત કરી શકાતી નથી. આ વિવાદના નિર્ણયના સંકેતો હોઈ શકે છે.

એવું જોવા મળે છે કે હિંદુઓ બ્રિટિશ યુગ પહેલા પણ રામ ચબુતારા અને સીતા રસુમાં પૂજા કરતા હતા. રેકોર્ડમાં નોંધાયેલા પુરાવા સૂચવે છે કે વિવાદિત જમીનનું બાહ્ય હિંદુઓના નિયંત્રણ હેઠળ હતું.

1946 ના ફૈઝાબાદ કોર્ટના આદેશને પડકારતી સુપ્રીમ કોર્ટે શિયા વકફ બોર્ડની વિશેષ પરવાનગી અરજીને નકારી કા .ી હતી. શિયા વક્ફ બોર્ડનો દાવો વિવાદિત બંધારણને લઈને હતો. આ નકારી કા .વામાં આવી છે.સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્મોહી અઘારા દાવાને ફગાવી દીધો હતો. નિર્મોહી અખાડાએ જન્મસ્થળનું સંચાલન કરવાનો અધિકાર માંગ્યો.

2010 માં, અલ્હાબાદ હાઈ કોર્ટે કહ્યું હતું કે અયોધ્યાના 2.77 એકર વિસ્તારને સમાનરૂપે ત્રણ ભાગોમાં વહેંચવો જોઈએ. એક ભાગ સુન્ની વકફ બોર્ડને આપવામાં આવ્યો, બીજો નિર્મોહી એરેનાને અને ત્રીજો ભાગ રામલાલા વિરાજમાનને. સુપ્રીમ કોર્ટમાં હાઇકોર્ટના ચુકાદા સામે 14 અરજીઓ દાખલ કરવામાં આવી હતી.

નિર્ણય પહેલાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ટ્વીટ કર્યું હતું – અયોધ્યા પર સુપ્રીમ કોર્ટનો જે પણ નિર્ણય આવશે તે કોઈની જીત કે પરાજય નહીં થાય. દેશવાસીઓને મારી અપીલ છે કે આપણા બધાની પ્રાથમિકતા હોવી જોઈએ કે આ નિર્ણયથીઆ નિર્ણયથી ભારતની શાંતિ, એકતા અને સદ્ભાવનાની મહાન પરંપરાને વધુ મજબૂત કરવી જોઈએ.

Loading...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here