Loading...

અહેવાલ દાવાઓ: ભારતનું સ્થાન ઇટાલીથી એક મહિના અને અમેરિકાથી માત્ર 15 દિવસની અંતરે…કોરોના નો કહેર…

0
71
Loading...

અહેવાલ દાવાઓ: ભારતનું સ્થાન ઇટાલીથી એક મહિના અને અમેરિકાથી માત્ર 15 દિવસની અંતરે…કોરોના નો કહેર…

Loading...

કોરોનાવાયરસ ફાટી નીકળવાના કારણે પૃથ્વી સ્થિરતાની આરે પહોંચી ગઈ છે જેના કારણે હજારો લોકો માર્યા ગયા છે. એક દેશના લોકોને તમામ પ્રવૃત્તિઓ બંધ કરવા કહેવામાં આવી રહ્યું છે. ભંગાણ પડતી અર્થવ્યવસ્થાને બચાવવા સરકારોએ તિજોરી ખોલી દીધી છે. ભારતમાં આ સમયે વાયરસનો ફેલાવો ખૂબ ફેલાયેલો નથી. નિયંત્રણની ગેરહાજરીમાં, તે આ કિસ્સામાં ઇટાલીથી એક મહિના અને યુ.એસ.થી 15 દિવસ દૂર છે. ખરેખર, ચીનના પાડોશી હોવા છતાં, બંને વિશાળ એશિયન દેશોમાં લોકોની હિલચાલ મર્યાદિત છે. ઘણા લોકો ઇરાન, ઇટાલી જેવા દેશોમાંથી આવતા નથી. આ દેશોમાં ચીન કરતા વાયરસ ખૂબ ઝડપથી ફેલાયો છે.

અર્થશાસ્ત્રીએ વિશ્વ પર કોરોનાથી થતા આર્થિક પ્રભાવોનું ઉંડું વિશ્લેષણ કર્યું છે. મેગેઝિને લખ્યું છે કે ભારતમાં સ્ક્રીનીંગ થનારા લોકોની સંખ્યાને કારણે, યોગ્ય સંજોગો બહાર આવી રહ્યા નથી.

કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોએ પણ ઝડપી પગલા લીધા છે. વહાન, તેહરાન, મિલાનમાં ફસાયેલા સેંકડો ભારતીયો દેશમાં લાવવામાં આવ્યા છે. ટેલિવીઝન ચેનલો અને 90 મિલિયનથી વધુ મોબાઇલ ફોન્સ પર કોરોના તરફથી સંદેશાઓનો સતત ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. વધુ સારી આરોગ્ય સુવિધાઓથી સજ્જ કેરળનું એક સારું ઉદાહરણ છે
ત્યાં સ્વયંસેવકો લોકોને નિ: શુલ્ક ખોરાક પહોંચાડી રહ્યા છે. કેરળ 2018 માં નિપાહ વાયરસને દૂર કરવામાં સફળ રહ્યો. તે સમયે, એક જ પરિવારમાંથી 1000 લોકોને ચેપ ફેલાવતા લોકોને શોધી કાઢવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ બધા રાજ્યોમાં આવું નથી. રાજ્યની સરહદો પર લોકોની સ્ક્રીનિંગ માત્ર તાપમાન માપવામાં ન આવે ત્યાં સુધી કરવામાં આવે છે. એક ડોકટર કહે છે, કોરોનાથી અસરગ્રસ્ત કોઈપણ પણ તાવને નિયંત્રિત કરીને પેરાસીટામોલ સાથે આગળ વધી શકે છે. માર્ગ દ્વારા, આરોગ્ય અધિકારીઓ કહે છે કે, વિદેશથી આવતા લોકોને તપાસીને, વાયરસનો ફેલાવો મર્યાદિત છે.

ઘણા લોકો દેશમાં પરીક્ષણ કિટ્સના અભાવનો ઉલ્લેખ કરે છે. 18 માર્ચ સુધીમાં ભારતમાં 12 હજારથી વધુ લોકોના પરીક્ષણ કરાયા હતા. ભારત કરતા ઘણી ઓછી વસ્તી ધરાવતા દક્ષિણ કોરિયામાં બે લાખ 70 હજાર વ્યક્તિઓની સ્ક્રીનિંગ કરવામાં આવી છે. પ્રિંસ્ટન યુનિવર્સિટીના રામાનન લક્ષ્મીનારાયણ કહે છે- ‘મને શંકા છે કે, જો આપણી પાસે 20 ગણા વધારે પરીક્ષણો કરવામાં આવ્યાં હોત, તો 20 વખતથી વધુ કેસ નોંધાયા હોત. જો ભારતમાં વાયરસ પ્રગતિ કરશે, તો તેની સ્થિતિ અન્ય દેશોથી અલગ હોત. આવી સ્થિતિમાં ભારત અમેરિકાથી બે અઠવાડિયા અને ઇટાલીથી એક મહિના પાછળ રહેશે. દેશની અપૂરતી આરોગ્ય સુવિધાઓને જોતા આ ચિંતાજનક બનશે. ”છેલ્લા વર્ષોમાં દેશની જીડીપીનો માત્ર 1.6% સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓ પાછળ ખર્ચ કરવામાં આવી રહ્યો છે. ભારતમાં સઘન સંભાળ એકમોમાં એક લાખ પથારી છે. તેઓ વાર્ષિક 5 મિલિયન લોકોની ભરતી કરે છે. કટોકટીની સ્થિતિમાં, દર મહિને આ સુવિધા ઘણા લોકો માટે જરૂરી રહેશે.

ફેફસામાં અસરગ્રસ્ત આ રોગનો સામનો કરવા માટે જનતા પણ તૈયાર નથી. વાયુ પ્રદૂષણ અને ડ્રગ રેઝિસ્ટન્ટ ટીબીથી મોટી સંખ્યામાં લોકો પીડિત હોવાને કારણે સ્થિતિ સારી નથી. વિશ્વના ડાયાબિટીસ પીડિતોમાંથી 49% ભારતમાં છે. ઘણા લોકો ગરીબીને કારણે કામ છોડવા અથવા ઘરેથી કામ કરવાની સ્થિતિમાં નથી. 16 કરોડ ભારતીયોમાં પણ શુદ્ધ પાણી નથી. લોકો અપેક્ષા રાખે છે કે ઝળહળતી ગરમીથી કોરોના પીટાય. તે કેટલાક રોગો માટે કહી શકાય પરંતુ કોરોના માટે નહીં.

તે સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે વિશ્લેષકોએ ધારણા કરતા વિશ્વની અર્થવ્યવસ્થા ખૂબ ખરાબ સ્થિતિ તરફ આગળ વધી છે. એક વર્ષ અગાઉની તુલનામાં જાન્યુઆરી-ફેબ્રુઆરીમાં ચીનના વિકાસ દર (જીડીપી) માં 10 થી 20% ઘટાડો થયો છે. જો વાયરસનો ફાટી નીકળતો રહે તો અમેરિકા અને યુરોપની સ્થિતિ પણ બની શકે છે. ચીનમાં ઓદ્યોગિક ઉત્પાદનમાં 13.5% નો ઘટાડો થયો છે. છૂટક વેચાણમાં 20.5% નો ઘટાડો થયો છે. મશીનરી, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના રોકાણમાં 24% ઘટાડો થયો છે..

Loading...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here