તરબૂચ ના કારણે હજારો સૈનિકો ના મોત થઈ ગયા હતા….જાણી ને આશ્રય થશે..

તરબૂચ ના કારણે હજારો સૈનિકો ના મોત થઈ ગયા હતા….જાણી ને આશ્રય થશે..

ભારતના ઇતિહાસમાં ઘણી લડાઇઓ લડાઇ છે, જેની વાર્તાઓ આજે પણ ખૂબ જ ગૌરવ સાથે કહેવામાં આવી છે. જોકે મોટાભાગની લડાઇઓનું મુખ્ય કારણ અન્ય રાજ્યો પર સત્તા સ્થાપિત કરવાનું હતું, લગભગ, 375 વર્ષ પહેલાં, એક યુદ્ધ ખૂબ જ વિચિત્ર કારણોસર લડવામાં આવ્યું હતું. આજે અમે તમને આ વિચિત્ર યુદ્ધ વિશે વિગતવાર જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. આ યુદ્ધ વિચિત્ર છે કારણ કે તે ફક્ત એક તડબૂચ માટે હતું. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આ ભયંકર યુદ્ધમાં હજારો સૈનિકો માર્યા ગયા છે.

આ યુદ્ધને ‘માટીની રાત’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. જો કે, રાજસ્થાનના કેટલાક ભાગોમાં તડબૂચને મટિરા કહેવામાં આવે છે અને રાડ એટલે ઝઘડો. ‘માટી ની રાત’ નામનું યુદ્ધ 1644 માં લડ્યા હતા બિકાનેર રાજ્યનું સિલ્વા ગામ અને નાગૌર રાજ્યનું જાખાણી ગામ એકબીજાને અડીને હતું. આ બંને ગામો બંને રજવાડાઓનો છેલ્લો મોરચો હતો. તરબૂચનો એક છોડ બીકાનેર રાજ્યની સીમમાં ઉગ્યો, પરંતુ તેનું એક ફળ નાગૌર રાજ્યની સરહદમાં ગયું.

હવે બીકાનેરના લોકો માનતા હતા કે જો તડબૂચનો છોડ તેમની મર્યાદામાં હોય તો ફળ પણ તેમનું છે, પરંતુ નાગૌરના લોકોએ કહ્યું કે જ્યારે ફળ તેમની રેન્જમાં આવે છે ત્યારે તે તેમનું છે. આ બાબતે બંને રાજ્યો વચ્ચે ઝઘડો થયો હતો અને ધીરે ધીરે આ ઝઘડો લડતમાં ફેરવાઈ ગયો.

બિકાનેરની સેનાનું નેતૃત્વ રામચંદ્ર મુખિયાએ કર્યું હતું, જ્યારે નાગૌરની સેનાનું નેતૃત્વ સિંઘવી સુખમલ દ્વારા કરાયું હતું. જો કે, બંને રાજ્યોના રાજાઓને ત્યાં સુધી તે વિશે કંઇ ખબર નહોતી, કારણ કે બીકાનેરના તત્કાલીન શાસક રાજા કરણસિંહ એક અભિયાનમાં હતા, જ્યારે નાગૌરના શાસક અમરસિંહ મોગલ સામ્રાજ્યની સેવામાં હતા. બંને રાજાઓએ મોગલ સામ્રાજ્યનો તાબા સ્વીકાર્યો. જ્યારે બંને રાજાઓને આ યુદ્ધની ખબર પડી, ત્યારે તેઓએ મુઘલ દરબારને તેમાં દખલ કરવા કહ્યું. જો કે, ત્યાં સુધીમાં તે ખૂબ મોડું થઈ ગયું હતું. મુઘલ દરબાર પહોંચતા પહેલા જ યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યું હતું. જોકે આ યુદ્ધમાં નાગૌર રાજ્યનો પરાજય થયો હતો, પરંતુ તેમાં બંને તરફથી હજારો સૈનિકો માર્યા ગયા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *