શુ તમારા માંથી પણ કોઈને છે નખ ચાવવાની ટેવ છે..તો ચેતી જજો પેટ માટે અને મો માટે છે ખતરનાક… જાણો.

કેટલાક લોકો નર્વસ અથવા તાણમાં હોય ત્યારે ચાવવાની નખ મેળવે છે. તે જ સમયે, કેટલાક લોકો એવા પણ છે જેમને આખા નખ ચાવવાની ટેવ હોય છે. દર એક વાર, તેમનો હાથ મોંમાં જાય છે, જ્યારે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે નખની અંદર ઘણી વાર ગંદકી રહે છે. વારંવાર મોઢામાં નખ નાખવાથી, સૂક્ષ્મજીવાણુઓ મોઢાની અંદર જવાનું જોખમ પણ છે. જો નખની અંદરના સૂક્ષ્મજંતુઓ શરીરમાં પહોંચે છે, તો ફરીથી અને બીમાર થવાની શક્યતા વધી જાય છે. તેથી સમય સમય પર સારી રીતે હાથ ધોવા, અને નખ ચાવવાની ખરાબ ટેવથી દૂર રહેવું મહત્વપૂર્ણ છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે નખ ચાવવાની ટેવ તમને બીમાર કેવી રીતે બનાવી શકે છે.

નખ ચાવવાથી પેરોનીચીયા (નખની આસપાસની ત્વચાની બળતરા) થવાનું જોખમ વધે છે. પેરોનીચીયાના લક્ષણોમાં ખીલીની આજુબાજુ એક પીડાદાયક, લાલ, સોજો આવે છે. જો ચેપ બેક્ટેરિયમને કારણે થાય છે, તો ત્યાં પરુ ભરેલા ફોલ્લા હોઈ શકે છે. ઉપરાંત, જો તમે તે નખ ચાવશો કે જેમાં વાયરસને કારણે મસાઓ હોય, તો પછી તે મસાઓ અન્ય સ્થળોએ ફેલાવી શકે છે.

ખોરાક ચાવવાના સિવાય, ટૂથ તરીકે દાંતનો ઉપયોગ કરવો બિલકુલ યોગ્ય નથી. તમારા નખને નિયમિત ચાવવાથી દાંત તેમના સ્થાનેથી દૂર થઈ શકે છે, જેને ‘સુધારાત્મક કૌંસ’ ની જરૂર પડી શકે છે. વધુ પડતા નખ ચાવવાથી દાંતની શક્તિને નુકસાન થાય છે. નખના સૂક્ષ્મજંતુ સંભવિત પેઢાને સંક્રમિત કરી શકે છે અથવા બળતરા પેદા કરી શકે છે. આ સિવાય, આંગળીઓ અથવા નખ પર હાજર બેક્ટેરિયા મોંમાં જઈ શકે છે, જેના કારણે દુર્ગંધની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે.

જો નખ પર જેલ પોલિશ લગાવવામાં આવે છે, તો તરત જ તેમને ચાવવાની ટેવ છોડી દો. નેઇલ પોલિશમાં ઘણા બધા ઝેર હોય છે, પરંતુ જેલ પોલિશમાં એવા કેમિકલ્સ હોય છે જે મોઢામાં હોય તો નુકસાનકારક હોઈ શકે છે.

પેટ સમસ્યાઓ

માયઅપચર અનુસાર, નખ ચાવવાથી બેક્ટેરિયા મઢામાં જાય છે અને પછી તે પેટમાં જાય છે. તેનાથી પેટની સમસ્યા થઈ શકે છે. આ સુક્ષ્મજીવાણુઓના ચેપને કારણે પેટમાં દુખાવો અને ઝાડા જેવી સમસ્યાઓ થવી સામાન્ય છે. જો બાળકોને પણ આ ટેવ હોય, તો પછી પાચક અને આંતરિક રોગોનું જોખમ વધી જાય છે.

ત્વચાને નુકસાન

નખ ચાવવાથી ખીલી વધતી અટકે છે. આટલું જ નહીં, તેની નીચેની ત્વચા, કટિકલ્સ અને નેઇલની આજુબાજુની ત્વચાને ભારે નુકસાન થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *