આ 6 નિશાનીઓ ને તમે સામાન્ય સમજી ને કરો છો ઇગ્નોર,પણ આ લીવર ખરાબ થવાના સંકેત પણ હોઈ શકે છે

પેટમાં હાજર પરંતુ આરોગ્યની દ્રષ્ટિએ સૌથી ભારે માનવામાં આવતા નાના અંગ યકૃત છે. જો લીવર ખરાબ થવાનું શરૂ થાય છે અથવા તેને ચેપ લાગે છે, તો પછી વ્યક્તિને ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડી શકે છે કારણ કે લીવર શરીરમાંથી હાનિકારક પદાર્થોને દૂર કરવાનું કામ કરે છે, પરંતુ જ્યારે તેને નબળાઇનો ચેપ લાગે છે ત્યારે તે થઈ શકતું નથી.

જો યકૃતમાં કોઈ સમસ્યા શરૂ થાય છે, તો શરીર પહેલાથી જ ઘણાં સંકેતો આપવાનું શરૂ કરે છે જેને લોકો સામાન્ય દૃષ્ટિકોણ તરીકે માને છે, જ્યારે તેમ કરવું જોખમી પણ હોઈ શકે છે. ચાલો અમે તમને નબળા યકૃતના 6 મોટા ચિહ્નો જણાવીએ.

દુર્ગંધનો પ્રથમ સંકેત: તમે દરરોજ બ્રશ પણ કરો છો અને પુષ્કળ પાણી પીતા હોવ છો, પરંતુ તે પછી પણ જો તમારા લીવરના આ લક્ષણો નબળા હોય તો તમારા મોંમાંથી દુર્ગંધ આવતી હોય છે. જો કે, આ લક્ષણો ઓછા પાણી પીવાથી અને કબજિયાતનો ગેસ પણ જોવા મળે છે, તેથી વધુ પાણી પીવો.

ખંજવાળ: તેમ છતાં, હવામાન પ્રમાણે ત્વચા પર ખંજવાળ એ એક સામાન્ય બાબત છે, પરંતુ કેટલીકવાર તેને થોડું માનવામાં આવે છે, ખંજવાળ યકૃત પણ નબળાઇ સૂચવે છે. આની પાછળનું કારણ એ છે કે જ્યારે યકૃત દ્વારા બનાવવામાં આવેલ બાવીસ રસ લોહીમાં ખોલવા માંડે છે, ત્યારે તે ત્વચાની નીચે જ એકઠા થાય છે, જેનાથી ખંજવાળ આવે છે.

હથેળી લાલ થવી:હથેળીઓની લાલાશ એ તમારા શરીરમાં લોહીની નિશાની જ નથી, પરંતુ વધુ પડતા લાલ હથેળીઓ અને તંતુઓની સમસ્યા, બળતરા અને તેમાં ખંજવાળ એ ફક્ત યકૃતની નબળાઇના સંકેત છે.

ચહેરા પર કાળા ફોલ્લીઓ અને પિમ્પલ્સ: એવું કહેવામાં આવે છે કે તમારા શરીરમાં જે ચાલે છે તેની એક ઝલક તમારા ચહેરા પર જોઈ શકાય છે. એ જ રીતે, યકૃતમાં પણ સમસ્યાઓ છે. ચહેરા પર કાળા ડાઘ અથવા પિમ્પલ્સ છે.

ત્વચા પર વાદળી રેખાઓ: જ્યારે વાદળી વાદળી રેખાઓ જેવી કે વાદળી સ્પાઈડર વેબ્સ ત્વચા પર રચાય છે, તો પછી સાવચેત રહો કારણ કે આવા એસ્ટ્રોજન હોર્મોન્સની વધતી માત્રાને કારણે છે. જો ત્વચા પર ઘણી બધી વાદળી રેખાઓ છે, તો પછી યકૃત પરીક્ષણો કરાવો.

જ્યારે ઇજા થાય ત્યારે અતિશય રક્તસ્રાવ: ઈજાને લીધે વધારે રક્તસ્રાવ થવાનો અર્થ છે કે તમારું યકૃત નબળું છે. લોહીનું ગંઠન બનાવવા માટે, શરીરને એક ખાસ પ્રોટીનની જરૂર પડે છે જે યકૃત દ્વારા જ બનાવવામાં આવે છે, જેના કારણે લોહી વહેતું નથી, જ્યારે યકૃત નબળું પડે છે, ત્યારે ગંઠાઇ નથી હોતું અને લોહી વધુ પ્રવાહવા લાગે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *