ઓછી કિંમતે સોનું ખરીદવાની શાનદાર તક, જાણો શું છે રોકાણની પ્રક્રિયા?

ધનતેરસ અને દિવાળીને માત્ર થોડા દિવસો બાકી છે ત્યારે લોકો ખરીદી કરવા માટે આતુર છે. આ અવસર પર, જો તમે સસ્તામાં સોનું ખરીદવા માંગતા હોવ, તો સરકાર તમારા માટે સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમ લાવી છે. આ અંતર્ગત સરકાર રોકાણકારોને બજાર કિંમત કરતા સસ્તા દરે સોનું ખરીદવાની તક આપે છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડનો આગામી હપ્તો 25 ઓક્ટોબરથી ગ્રાહકો માટે ખુલશે. તમે આ હપ્તામાં 25 ઓક્ટોબરથી 29 ઓક્ટોબર સુધી રોકાણ કરી શકો છો. નાણાં મંત્રાલય દ્વારા આ માહિતી આપવામાં આવી છે.

ઓક્ટોબર 2021 થી માર્ચ 2022 દરમિયાન ગોલ્ડ બોન્ડ ચાર તબક્કામાં આપવામાં આવશે
સરકારે માહિતી આપી હતી કે 2021-22 શ્રેણી માટેના સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ ઓક્ટોબર 2021-માર્ચ 2022 દરમિયાન ચાર તબક્કામાં જારી કરવામાં આવશે. અગાઉ, મે 2021 થી સપ્ટેમ્બર 2021 સુધી છ તબક્કામાં ગોલ્ડ બોન્ડ લોન્ચ કરવામાં આવ્યા છે. એટલે કે, વર્ષ 2021 થી વર્ષ 2022 સુધી કુલ 10 સાર્વભૌમ ગોલ્ડ બોન્ડ હશે. નાણા મંત્રાલયે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે 2021-22 શ્રેણીના સાતમા તબક્કાની સબ્સ્ક્રાઇબ 25 ઓક્ટોબરથી 29 ઓક્ટોબરની વચ્ચે કરવામાં આવશે.

આ કંપનીઓ દ્વારા વેચવામાં આવશે
નાણા મંત્રાલયે કહ્યું કે આ બોન્ડ સ્ટોક હોલ્ડિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ (SHCIL), ક્લિયરિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ (CCIL), પોસ્ટ ઓફિસ અને માન્ય સ્ટોક એક્સચેન્જો (NSE અને BSE) દ્વારા વેચવામાં આવશે.

રોકાણ કરતા પહેલા આ મહત્વપૂર્ણ બાબતો જાણી લો
આ બોન્ડ સ્મોલ ફાઇનાન્સ બેંક અને પેમેન્ટ બેંકોમાંથી વેચવામાં આવશે નહીં. ગોલ્ડ બોન્ડ માટેનો ગોલ્ડ રેટ સબ્સ્ક્રિપ્શન સમયગાળા પહેલાના અઠવાડિયાના છેલ્લા ત્રણ કામકાજના દિવસો માટે છે. ગોલ્ડ બોન્ડ માટે સોનાની કિંમત બુલિયન એન્ડ જ્વેલરી એસોસિયેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ દ્વારા પ્રકાશિત 999 શુદ્ધતાના સોનાના સરેરાશ બંધ ભાવની બરાબર હશે. બોન્ડનો કુલ કાર્યકાળ આઠ વર્ષનો હશે અને પાંચમા વર્ષ પછી બહાર નીકળવાનો વિકલ્પ હશે.

આ પ્રક્રિયા દ્વારા ચુકવણી પર પ્રતિ ગ્રામ 50 નું ડિસ્કાઉન્ટ મંત્રાલયે એ પણ જણાવ્યુ કે રોકાણકારોને ઓનલાઈન અરજી કરવા અને ડિજિટલ પેમેન્ટ કરવા માટે 50 રૂપિયા પ્રતિ ગ્રામની છૂટ આપવામાં આવશે. આ યોજનામાં રોકાણ કરવાથી વધારાના વ્યાજનો લાભ પણ મળશે. વ્યક્તિ ઓછામાં ઓછા એક ગ્રામ સોના સાથે ગોલ્ડ બોન્ડમાં રોકાણ કરી શકે છે.

આ યોજના વર્ષ 2015 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી
એ વાત જાણીતી છે કે વર્ષ 2015 માં શરૂ થયેલી SGB યોજનામાંથી માર્ચ 2021 ના ​​અંત સુધી કુલ 25,702 કરોડ રૂપિયા એકત્ર કરવામાં આવ્યા છે. રિઝર્વ બેંકે 2020-21 દરમિયાન કુલ રૂ. 16,049 કરોડ (32.35 ટન)ની રકમ માટે SGB ની 12 શ્રેણી જારી કરી હતી. આ યોજના સોનાની ભૌતિક માંગ ઘટાડવા અને તેની ખરીદીમાં વપરાતી ઘરગથ્થુ બચતને નાણાકીય બચતમાં તબદીલ કરવા માટે રજૂ કરવામાં આવી હતી.

આ રીતે ફરિયાદોનું સમાધાન થશે
ગ્રાહક ફરિયાદોની પ્રક્રિયામાં વધુ સુધારો કરવા માટે રસીદ ઓફિસ (RO) નોડલ ઓફિસર સંપર્કનો પ્રથમ મુદ્દો હશે. કેન્દ્રીય બેંકે જણાવ્યું હતું કે અહીં રસીદ ઓફિસનો અર્થ બેન્કો, સ્ટોક હોલ્ડિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ (SCHIL), નિયુક્ત પોસ્ટ ઓફિસ અને માન્ય સ્ટોક એક્સચેન્જો (NSE અને BSE) છે. જો સમસ્યાનો ઉકેલ ન આવે તો, ગ્રાહકોની ફરિયાદ RO માં વિસ્તરણ માળખા દ્વારા ઉકેલાશે.

તમે રિઝર્વ બેંકને ફરિયાદ કરી શકો છો
બીજી બાજુ, જો ફરિયાદ નોંધાવ્યાના એક મહિનાની અંદર પ્રતિસાદ ન મળ્યો હોય, અથવા રોકાણકાર RO ના જવાબથી સંતુષ્ટ ન હોય તો, તે sgb@rbi.org.in પર રિઝર્વ બેંકને ફરિયાદ કરી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *