ચેતવણી: પૃથ્વી પર આવી રહ્યું છે સૌથી મોટું સોલાર તોફાન, પરિણામો આવી શકે છે ભયાનક, અમેરિકાએ આપ્યું એલર્ટ

ન્યૂયોર્ક, 11 ઓક્ટોબર: અવકાશમાં ઉભું થયેલું મજબૂત સોલર તોફાન ઝડપથી પૃથ્વી તરફ આગળ વધી રહ્યું છે અને વૈજ્ઞાનિકોએ આશંકા વ્યક્ત કરી છે કે આ તોફાનની અસર આજે પૃથ્વી પર દેખાઈ શકે છે. વૈજ્ઞાનિકોએ સત્તાવાર રીતે એક ચેતવણી જારી કરી છે કે આ વાવાઝોડાની અસર પૃથ્વી પર ઝડપથી જોવા મળે તેવી શક્યતા છે અને આજે વિશ્વના ઘણા ભાગોમાં વીજળી ડૂલ થઈ શકે છે. તે જ સમયે, અમેરિકન વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું છે કે આ વાવાઝોડાની આપણી પૃથ્વી સાથે સીધી ટક્કર થઈ શકે છે.

અમેરિકાના વૈજ્ઞાનિકોએ આશંકા વ્યક્ત કરી છે કે આ વાવાઝોડાને કારણે ઉત્પન્ન થતી ઉત્તરીય લાઈટો ન્યૂયોર્ક શહેરમાં જોવા મળશે. યુએસ નેશનલ ઓશનિક એન્ડ એટમોસ્ફેરિક એડમિનિસ્ટ્રેશન (NOAA) દ્વારા એક ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે, જેમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે ભૂ -ચુંબકીય વાવાઝોડાઓ પૃથ્વીના ઘણા ભાગોમાં વીજળીના કડાકા અને ઘણા સ્થળોએ મજબૂત ચુંબકીય બળનું કારણ બની શકે છે.આના કારણે પાવર ગ્રીડને પણ નુકસાન થઈ શકે છે.

યુએસ એજન્સી NOAA એ એક ચેતવણી જારી કરી છે કે આ હાઇ સ્પીડ સોલર તોફાનને કારણે ઘણા ઉપગ્રહોને પણ નુકસાન થઇ શકે છે અને ઘણી પ્રકારની તબાહી કરી શકે છે. જેનો અર્થ છે કે, તે ઉપગ્રહોને ફરીથી નિયંત્રણ અને નિશ્ચિત કરવા પડશે. યુએસ એજન્સીએ કહ્યું છે કે વાવાઝોડાની અસર વધવાની શક્યતા છે અને તે જી -2 ની કેટેગરીમાં વધી શકે છે, જે NOAA એજન્સીના જણાવ્યા મુજબ, સહેજ મજબૂત બને છે.

સૌર તોફાન શું છે, તમને જણાવી દઈએ કે, સૌર વાવાઝોડાને લઈને, યુનિવર્સિટી ઓફ કેલિફોર્નિયાના વૈજ્ઞાનિક સંગીતા અબ્દુ જ્યોતિએ ભૂતકાળમાં કહ્યું હતું કે, આવનારા ભવિષ્યમાં પૃથ્વીને મોટા સૌર તોફાનનો સામનો કરવો પડી શકે છે. સૌર તોફાન એટલે સૂર્યમાંથી નીકળતો કોરોનલ માસ,

જે અત્યંત નુકસાનકારક અને વિનાશક સાબિત થઈ શકે છે. આ અહેવાલ મુજબ, આ સૌર વાવાઝોડાને કારણે, પૃથ્વી પર ઇન્ટરનેટ સેવા અટકી શકે છે અથવા કેટલાક દિવસો માટે બંધ થઈ શકે છે. તે વીજ પુરવઠાને પણ અસર કરી શકે છે. ઘણા દેશોમાં, પાવર ગ્રીડ નિષ્ફળ થઈ શકે છે, જેના કારણે તેમને ઘણા દિવસો સુધી અંધારામાં રહેવું પડી શકે છે. સંગીતાએ SIGCOM 2021 ડેટા કોમ્યુનિકેશન કોન્ફરન્સમાં વૈજ્ઞાનિકોને પોતાનો અભ્યાસ બતાવ્યો, ત્યારબાદ વૈજ્ઞાનિકોની ચિંતા વધી છે.

વૈજ્ scientistsાનિકોનું સંશોધન શું કહે છે, સંગીતાએ તેના સંશોધનમાં કહ્યું છે કે સૌર તોફાનને કારણે સ્થાનિક ઇન્ટરનેટ સિસ્ટમ પર ઓછી અસર થશે, પરંતુ વિશ્વભરના મહાસાગરોમાં ફેલાયેલા ઇન્ટરનેટ કેબલ પર તેની અસર પડી શકે છે. સંશોધન મુજબ, સૌર વાવાઝોડા દરમિયાન ઉત્પન્ન થયેલ જિયોમેગ્નેટિક પ્રવાહ ઇન્ટરનેટની ફાઇબર ઓપ્ટિક્સ પર સીધી અસર નહીં કરે, પરંતુ વિશ્વના દેશોને જોડતી દરિયાઇ ઇન્ટરનેટ કેબલ પ્રભાવિત થશે અને જે દેશોએ આ કેબલ્સને તેમના સાથે જોડ્યા છે. ઓપ્ટિક્સ, ત્યાં ઘણા દિવસો હશે ઇન્ટરનેટ સેવા આજ સુધી વિક્ષેપિત થઈ શકે છે.

સૌર તોફાન પર ઓછી માહિતી સંશોધકના જણાવ્યા મુજબ, સૌર તોફાન વિશે આપણું જ્ઞાન ઓછું છે અને આપણને તેનાથી સંબંધિત ડેટાનો અભાવ છે, જેના કારણે તેનું નુકસાન વધુ થઈ શકે છે. સંશોધન મુજબ, સૌર તોફાન પાવર ગ્રિડને નુકસાન પહોંચાડે છે. પૃથ્વી પર સૌર તોફાન આવવાની સંભાવનાને જોતા વિશ્વના ઘણા દેશોમાં બ્લેકઆઉટનો ભય છે. વિશ્વના ઘણા દેશો અંધકારમાં ડૂબી શકે છે. ઈન્ટરનેટ સેવાને નુકસાન થઈ શકે છે. આની અસર નેવિગેશન, સેટેલાઇટ્સ પર પડી શકે છે.

ઈન્ટરનેટ સેવાને નુકસાન સંગીતાએ તેના અહેવાલમાં જણાવ્યું છે કે વિશ્વના દેશોને જોડતા દરિયાઈ કેબલ્સમાં પ્રવાહના પ્રવાહને જાળવવા માટે રીપીટર્સ લગાવવામાં આવ્યા છે, જે સૌર તોફાન માટે અત્યંત સંવેદનશીલ છે, એટલે કે જો સૌર તોફાન આવે તો. આ પુનરાવર્તકોને નુકસાન થઈ શકે છે અને કેબલ પુરવઠો વિક્ષેપિત થઈ શકે છે. જો ઇન્ટરનેટ સેવા બંધ કરી દેવામાં આવે તો અરાજકતા સર્જાઇ શકે છે. અર્થતંત્ર ધબકતું થઈ શકે છે. ઘણા દેશોની અર્થવ્યવસ્થા બરબાદ થઈ શકે છે.

ટેલિકોમ સેક્ટર પર પણ અસર તેમણે કહ્યું કે જો મજબૂત સોલર વાવાઝોડું ,ભું થાય તો ટેલિકોમ સેક્ટર અટકી શકે છે, ડિફેન્સ સેક્ટર, આઈટી, બેન્કિંગ સેવાઓ બંધ થઈ શકે છે. સંશોધન મુજબ, સૌર વાવાઝોડા વિશે ઓછી માહિતીને કારણે, તેની અસર વધુ ભયંકર હોઈ શકે છે. સંગીતાના જણાવ્યા અનુસાર, વિશ્વ આ સૌર વાવાઝોડા માટે તદ્દન તૈયાર નથી, જેના કારણે તેની અસર વધુ વિનાશક બની શકે છે. જો ઇન્ટરનેટ સેવા બંધ કરી દેવામાં આવે તો તેની શું અસર થશે તેની અમે કલ્પના પણ કરી શકતા નથી. ઘણા દેશોની અર્થવ્યવસ્થા બરબાદ થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *