ટેસ્ટ ટ્યુબ બેબી સીસ્ટમ થી ભારતનું પ્રથમ વાછરડું ગુજરાત માં જનમ્યું, જાણો કઈ રીતે થયો અજુબો

નવી દિલ્હી (IANS) | ભારતમાં સૌપ્રથમ વખત, ઇન-વિટો ફર્ટિલાઇઝેશન (IVF) ટેકનિકનો ઉપયોગ કરીને ગુજરાતના સોમનાથ જિલ્લામાં એક ખાનગી ફાર્મમાં ‘બન્ની’ નામના ભેંસના વાછરડાનો જન્મ થયો હતો. મત્સ્યોદ્યોગ, પશુપાલન અને ડેરી મંત્રાલયે શુક્રવારે

એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે દેશનું પ્રથમ IVF ભેંસ વાછરડું બન્ની IVF ગર્ભધારણમાંથી જન્મ્યું હતું, જે ખેડૂતોના ઘરે સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું હતું. મંત્રાલય આઇવીએફ જેવી કૃત્રિમ બીજદાન પદ્ધતિઓ દ્વારા પશુધન સંવર્ધન માટે એક યોજના ચલાવે છે, જ્યાં પ્રશિક્ષિત ટેકનિશિયન ભેંસ પર તકનીકનો ઉપયોગ કરે છે.

આ પ્રથમ વાછરડાનો જન્મ સુશીલા એગ્રો ફાર્મના વિનય વાલાના ખેતરમાં થયો હતો. સરકારી રેકોર્ડ દર્શાવે છે કે ભારતે વર્ષોથી જે પડકારોનો સામનો કર્યો છે તેમાંની એક ઓછી ઉત્પાદકતા પશુધન છે.

કૃત્રિમ બીજદાન તાલીમ સંસ્થાઓ (AITIs) સમગ્ર દેશમાં રાજ્ય સરકારો, સહકારી મંડળીઓ, રાષ્ટ્રીય ડેરી વિકાસ બોર્ડ, NGO અને ખાનગી એજન્સીઓની છત્રછાયા હેઠળ કાર્ય કરે છે. રાષ્ટ્રીય પશુધન નીતિ સુધારેલ કૃત્રિમ બીજદાન કવરેજ દ્વારા પશુધનના સંવર્ધન અને

ઉત્પાદકતા માટે ઉચ્ચ આનુવંશિક મેરિટ રોગમુક્ત પુરૂષોની ઉપલબ્ધતામાં સુધારો કરવા સાથે પશુધન ઉત્પાદનને ટેકો આપતા માળખાકીય સુવિધાઓને સુધારવા માટે સક્ષમ વાતાવરણ બનાવવા પર વિશેષ ભાર મૂકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *