બીટકોઈન: ક્રિપ્ટોકરન્સી એટલે શું? બ્લોકચેન ટેકનોલોજી શું છે? જાણો વિગતવાર

ક્રિપ્ટોકરન્સી શબ્દ આ દિવસોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય બન્યો છે, બ્લોકચેન ટેક્નોલોજીને આભારી છે. ક્રિપ્ટોકરન્સીની લોકપ્રિયતા ફાઇનાન્સમાં બ્લોકચેનની ઉપયોગિતા સાબિત કરી રહી છે. તે કોઈપણ નાણાકીય મધ્યસ્થી આધાર વિના નાણાકીય વ્યવહારોનો રેકોર્ડ રાખતો ડેટાબેઝ છે. તે એક એવી સિસ્ટમ છે જે માહિતીને રેકોર્ડ રાખવામાં મદદ કરે છે.

આ સિસ્ટમમાં માહિતી એવી રીતે રેકોર્ડ કરવામાં આવે છે કે ન તો કોઈ તેને હેક કરી શકે અને ન બદલી શકે. બ્લોકચેન એ ચોક્કસ પ્રકારનો ડેટાબેઝ છે જે દરેક વ્યવહારને સંગ્રહિત કરે છે, બ્લોકચેનમાં જે બ્લોક્સ છે તે નાણાકીય વ્યવહારોનો ડેટા સંગ્રહિત કરે છે! તેનું નામ બ્લોકચેન શા માટે રાખવામાં આવ્યું?

જેમ ઈન્ટરનેટની શરૂઆત હજારો કોમ્પ્યુટરને એકસાથે જોડીને થઈ હતી, તેવી જ રીતે બ્લોકચેઈન કરીને ડેટા બ્લોકની શરૂઆત થઈ હતી, આ ટેક્નોલોજીમાં ડેટા બ્લોક્સમાં સંગ્રહિત થાય છે જે ડેટાની સાંકળ બનાવે છે. અને આ બ્લોક્સ એકબીજા સાથે જોડાયેલા હોય છે. શા માટે તેને બ્લોકચેન નામ આપવામાં આવ્યું છે.

બ્લોકચેન કેટલું સુરક્ષિત છે?
બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી ડી-સેન્ટ્રલાઈઝ્ડ સિસ્ટમ પર કામ કરે છે. વિકેન્દ્રિત પ્રણાલીનો અર્થ એ છે કે તે કોઈ વ્યક્તિ અથવા ચોક્કસ વ્યક્તિ દ્વારા નિયંત્રિત નથી. ક્રિપ્ટોગ્રાફિક સિસ્ટમ વ્યવહારોને ઉલટાવી શકાય તેવું બનાવે છે – બદલી ન શકાય તેવું, જ્યારે કોઈ વ્યવહાર થાય છે, ત્યારે એક નકલ સમગ્ર નેટવર્ક માટે ઉપલબ્ધ હોય છે,

દરેક બ્લોક તેની પાછળના બ્લોકની હેશ ID જાળવી રાખે છે. જો બ્લોકચેન ટેક્નોલોજીનો એક ભાગ હેક થઈ જાય, તો તે અન્ય ભાગોને અસર કરતું નથી! બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, એકવાર સાંકળ પર બનેલો બ્લોક બદલી શકાતો નથી. તે વિશ્વભરમાં લાખો નોડ્સ ધરાવે છે જે સિસ્ટમ પરના તમામ વ્યવહારોનો ટ્રેક રેકોર્ડ રાખે છે. તેનું ઉદાહરણ નીચે જોઈ શકાય છે.

વિવિધ ક્ષેત્રોમાં બ્લોકચેનનો ઉપયોગ-
બેંકિંગ સેક્ટર – બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી ચૂકવણીઓ મોકલવા માટે એક સુરક્ષિત અને સસ્તું માર્ગ પ્રદાન કરે છે જે તૃતીય પક્ષની ચકાસણીની જરૂરિયાતને ઘટાડે છે અને પરંપરાગત બેંક ટ્રાન્સફર માટે પ્રક્રિયાના સમયને હરાવી દે છે. બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી દ્વારા દેશમાં કે વિદેશમાં થોડીવારમાં પૈસા મોકલી શકાય છે.

બ્લોકચેન બેંકિંગ અને ધિરાણ સેવાઓને સરળ બનાવી શકે છે, કાઉન્ટરપાર્ટી જોખમ ઘટાડે છે. પ્રમાણિત દસ્તાવેજો અને KYC/AML ડેટા ઓપરેશનલ જોખમો ઘટાડી શકે છે અને નાણાકીય દસ્તાવેજોની વાસ્તવિક સમયની ચકાસણીની પ્રક્રિયાને મોટા પ્રમાણમાં વેગ આપે છે.

મતદાન માટે- ચૂંટણીમાં મતદાન અને ગણતરી માટે બ્લોકચેન અરજી કરી શકાય છે. આ વર્ષે અમેરિકાની ચૂંટણીની ગણતરી આડે એક સપ્તાહનો સમય લાગ્યો હતો. બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી દ્વારા આ પ્રક્રિયાને સરળ બનાવી શકાય છે. ભવિષ્યમાં બ્લોકચેન ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરીને આ બધું વધુ મજબૂત બનાવવું શક્ય બની શકે છે, પરંતુ આ માટે યોગ્ય સમયે યોગ્ય દિશામાં યોગ્ય પગલાં લેવા જરૂરી રહેશે.

નોન-ફંગિબલ ટોકન્સ (NFTs): NFTs એ ડિજિટલ ટોકન્સનું એક સ્વરૂપ છે જે વાસ્તવિક વસ્તુઓને સોંપવામાં આવે છે, એટલે કે ચિત્રો, રમતો, સંગીત, મેમ્સ, કાર્ડ્સ વગેરે. કોઈપણ સર્જનાત્મક વ્યક્તિ તેની NFT બનાવી અને વેચી શકે છે. તાજેતરમાં જ સલમાન ખાને માર્કેટમાં પોતાના NFT વેચવાનું શરૂ કર્યું છે.

શિક્ષણ: બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી શિક્ષણના ક્ષેત્રમાં પણ મોટું પરિવર્તન લાવી શકે છે. કોઈપણ યુનિવર્સિટી તેના વિદ્યાર્થીઓના તમામ રેકોર્ડ બ્લોકચેન પર સંગ્રહિત કરી શકે છે. તાજેતરમાં CBSE બોર્ડે બ્લોકચેનનો ઉપયોગ કર્યો છે. આવી સ્થિતિમાં બ્લોકચેનનો ઉપયોગ કરીને નકલી દસ્તાવેજો અને ડિગ્રીઓને અટકાવી શકાય છે.

ઈકોનોમી અને ગવર્નન્સમાં બ્લોકચેન – ભારતના વડાપ્રધાને હંમેશા ડિજિટલ ઈન્ડિયાને પ્રોત્સાહન આપ્યું છે, તેમણે બ્લોકચેન ટેક્નોલોજી વિશે ઘણી વખત ટ્વિટ પણ કર્યું છે. બ્લોકચેન ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ અર્થતંત્રમાં ડિજિટલ વ્યવહારોને પ્રોત્સાહન આપવા માટે કરી શકાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *