ભારત ચીન બોર્ડર: ભારતે કૈલાશ રેન્જથી દૂર જઈને ભૂલ કરી? ચીને ફરી આંખો બતાવવાનું શરૂ કર્યું

કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સ: જ્યારે ભારતીય સૈનિકો કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સમાંથી પીછેહઠ કરવા સંમત થયા હોવાના અહેવાલો આવ્યા હતા, ત્યારે વિવિધ સંરક્ષણ નિષ્ણાતોએ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી અને ભારતના પગલાને અલ્પ દૃષ્ટિવાળો ગણાવ્યો હતો. હવે ચીન ભારતને કહી રહ્યું છે કે તે (ભારત) માત્ર તે વિસ્તારોથી સંતુષ્ટ થવું જોઈએ જ્યાંથી ચીની સૈનિકો પાછા હટી ગયા છે.

નવી દિલ્હી
ભારત અને ચીન વચ્ચે લશ્કરી વાટાઘાટોનો 13 મો રાઉન્ડ નિરર્થક તો હતો જ, પરંતુ મંત્રણા બાદ બંને તરફથી ખૂબ જ મજબૂત નિવેદનો જારી કરવામાં આવ્યા હતા. જ્યારે ભારતે ચીન પર પૂર્વ લદ્દાખમાંથી સૈનિકો પાછા ખેંચવામાં અનિચ્છા હોવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો, ત્યારે ચીને ભારત પર હઠીલા વલણ અપનાવવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.

ચાઇનીઝ આર્મી પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી (પીએલએ) ના નિવેદનથી તે સ્પષ્ટ રીતે સમજી શકાય છે કે તેઓ પેંગોંગ ત્સો-કૈલાશ રેન્જ અને પેટ્રોલ પોસ્ટ -17 એ (પીપી -17 એ) સિવાય અન્ય સ્થળોએથી તેમના સૈનિકોને પાછી ખેંચી રહ્યા છે. ભારત. જરા પણ રસ નથી.

ચાઇનીઝ આર્મી પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી (પીએલએ) ના વેસ્ટર્ન થિયેટર કમાન્ડના પ્રવક્તા સિનિયર કર્નલ લોંગ શાહોઆએ જણાવ્યું હતું કે ભારત તેની અતાર્કિક અને અવાસ્તવિક માંગણીઓ પર અટવાયુ છે, જેનાથી વાટાઘાટોમાં મુશ્કેલી સર્જાઇ છે. તેમણે કહ્યું કે, “પરિસ્થિતિનો ખોટો અંદાજ લગાવવાને બદલે, ભારતે સરહદી વિસ્તારોમાં થયેલા સકારાત્મક ફેરફારોની ઉજવણી કરવી જોઈએ.”

સંરક્ષણ નિષ્ણાતોએ ચિંતા વ્યક્ત કરી
આવી સ્થિતિમાં, ચિંતા ફરી ઉદ્દભવવાનું શરૂ થયું છે કે ભારતે કૈલાશ રેન્જના શિખરો પરથી તેના સૈનિકોને પાછા ખેંચવા માટે સંમત ન થવું જોઈએ કારણ કે તે તેને ચીન પર ધાર આપી રહ્યું હતું. જ્યારે ભારતીય સૈનિકો કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સ પરથી ખસી જવા માટે સંમત થયા હોવાના અહેવાલો આવ્યા હતા,

ત્યારે વિવિધ સંરક્ષણ નિષ્ણાતોએ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી અને ભારતના આ પગલાને અલ્પ દૃષ્ટિવાળો ગણાવ્યો હતો. તેઓ માને છે કે ભારતે કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સને માત્ર પેંગોંગ તળાવમાંથી સૈનિકો પાછા ખેંચવાના સોદા માટે ન છોડવી જોઇએ, પરંતુ આ ધારનો ઉપયોગ ચીનને પૂર્વ લદ્દાખના તે તમામ વિસ્તારોમાંથી તેના સૈનિકોને પાછા ખેંચવા માટે દબાણ કરવા માટે કરી શકાય છે.

નવી દિલ્હીમાં સેન્ટર ફોર પોલિસી રિસર્ચ (સીપીઆર) માં વ્યૂહાત્મક વિષયોના પ્રોફેસર બ્રહ્મ ચેલાણીએ ફેબ્રુઆરીમાં સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈ-ભાષાને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં ભારતીય સૈનિકો દ્વારા કૈલાશ રેન્જના કબજાનું મહત્વ જણાવ્યું હતું.

“પૂર્વ લદ્દાખમાં સ્થિરતાની સ્થિતિમાં કૈલાશ શ્રેણીએ અમને લાભની સ્થિતિ પૂરી પાડી છે. આપણે સમજવું પડશે કે આ મડાગાંઠમાં ચીન હવે એવી સ્થિતિ પર પહોંચી ગયું હતું જ્યાં તેને કોઈ ફાયદો દેખાતો ન હતો. આવી સ્થિતિમાં, કૈલાશ શ્રેણીમાંથી પીછેહઠ કર્યા પછી, અમારી નફાની સ્થિતિ અને સોદાબાજીની શક્તિ ઘટી જશે.

તેમણે કહ્યું હતું કે, “અત્યાર સુધી ભારત ચીનના આક્રમક વલણ સામે ઉભું રહ્યું છે અને બતાવ્યું છે કે યુદ્ધની સંપૂર્ણ તૈયારી સાથે, ભારત હિમાલયની શિયાળાની મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓમાં પણ ટકી શકે છે.” આવી સ્થિતિમાં, મોટા મુદ્દાઓનો ઉકેલ શોધવાને બદલે, તેની મુખ્ય બળ કૈલાશ રેન્જમાંથી ખસી જવાથી ભારતની સોદાબાજીની શક્તિ નબળી પડી જશે. હમણાં સુધી, ડેપસંગ સહિતના આવા ઘણા વિસ્તારો પર કોઈ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો નથી જ્યાં મડાગાંઠ ચાલુ છે.

ચીન સાથેના ભારતના સોદામાં બીજી ખામી
સંરક્ષણ નિષ્ણાતો એ હકીકત અંગે પણ ચિંતા વ્યક્ત કરી રહ્યા છે કે ભારતે ચીન સાથે જે સોદો કર્યો છે તેમાં મોટાભાગના બફર ઝોન લાઇન ઓફ એક્ચ્યુઅલ કંટ્રોલ (એલએસી) ના ભારતીય વિસ્તારોમાં બનાવવામાં આવ્યા છે. તે સ્પષ્ટ છે કે ગલવાન ખીણમાં પેટ્રોલિંગ પોઇન્ટ 14 અને ગોગરા અને પેંગોંગ લેક વિસ્તારો નજીક પેટ્રોલિંગ પોઇન્ટ 17A પણ ભારતીય સૈનિકોને પેટ્રોલિંગ કરી શકશે નહીં, જેને ભારત પોતાનો વિસ્તાર માને છે.

સૈનિકો એ આપી હતી બઢત
ગયા વર્ષે 29-30 ઓગસ્ટે કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સ પર કબજો મેળવવામાં ભારતીય સૈનિકોને મોટી સફળતા મળી હતી. પછી ચીનની શાણપણ આવી અને તે સૈન્ય મંત્રણાના છઠ્ઠા અને સાતમા રાઉન્ડ દરમિયાન કૈલાશ રેન્જ ખાલી કરવાનો મુદ્દો ઉઠાવતો રહ્યો. તેમણે ભારત પર યથાવત સ્થિતિ બદલવાનો આરોપ લગાવતા કહ્યું કે, તેણે (ચીને) ડેપસાંગ અને પેંગોંગ સરોવરો પર તેના સૈનિકો મોકલીને 1959 ની દાવો રેખા સુધી જ તેનો વિસ્તાર સુરક્ષિત કર્યો છે.

પરંતુ, ભારતે તેને સ્પષ્ટ શબ્દોમાં કહ્યું કે તે 1959 ની દાવાની લાઇનને સ્વીકારતો નથી અને ચીને લાઇન ઓફ એક્ચ્યુઅલ કંટ્રોલ (એલએસી) પર યથાવત સ્થિતિ બદલીને 1993 ના કરારનું ઉલ્લંઘન કર્યું છે. ભારતે કહ્યું કે જ્યાં સુધી કૈલાશ રેન્જની વાત છે, ભારતીય સૈનિકો ચોક્કસપણે આગળ વધ્યા છે પરંતુ તેમણે LAC પર અતિક્રમણ કર્યું નથી. ભારતે સ્પષ્ટ કર્યું કે તેના સૈનિકોએ કૈલાશ રેન્જ પર મોરચો સંભાળ્યો છે જેથી ચીની સૈનિકો ત્યાં પણ કોઈ દુર્ઘટનાનો પ્રયાસ ન કરે.

કૈલાશ રેન્જના કબજાથી ચીન ચોંકી ગયું હતું
હકીકતમાં, કૈલાશ રેન્જ એક એવો વિસ્તાર છે કે જેના દ્વારા 1959 ની ક્લેમ લાઇન પસાર થાય છે જે ભારતને ચીન પર એક મોટી વ્યૂહાત્મક ધાર આપે છે. ભારતે 1962 ના યુદ્ધ બાદ પ્રથમ વખત અહીં પોતાનો વ્યવસાય સ્થાપિત કરવામાં સફળતા મેળવી હતી. આને કારણે, ડેપસંગ, હોટ સ્પ્રિંગ્સ-ગોગરા અને નોર્થ પેંગોંગ લેકને નિયંત્રિત કરવા છતાં, ચીન ભારત પર ધાર કરી શક્યું નથી. કૈલાશ રેન્જનું મહત્વ એ હકીકત પરથી પણ સમજી શકાય છે કે 1962 ના યુદ્ધમાં પણ, બંને સેનાઓ તેના કબજા માટે લડ્યા હતા, પરંતુ કોઈ સફળ થયું ન હતું.

કૈલાશ પર્વત તિબેટના દક્ષિણ -પશ્ચિમ ભાગમાં લંગક્વાન નદી અથવા સતલજ નદીની ઉત્તરે સ્થિત છે, જે હિમાલયના સૌથી ઉચા અને કઠોર ભાગોમાંનો એક છે. કૈલાશ પર્વતમાળા ઉત્તર પશ્ચિમથી દક્ષિણ પૂર્વ સુધી વિસ્તરેલી છે. તેની પૂર્વીય સીમા દમકોગ નદી છે જે ભારતમાં બ્રહ્મપુત્ર નદી અથવા ચીનમાં યાર્લુંગનો સ્ત્રોત છે. આ બંને વચ્ચે મેપમ તળાવ છે, જેની ઉચાઈ સમુદ્ર સપાટીથી લગભગ 4,557 મીટર છે. આ તળાવની ઉત્તરે કૈલાશ પર્વત છે, જેની ઉચાઈ આશરે 6.714 મીટર છે, તિબેટમાં તેને ગેંગ ટાઇસે કહેવામાં આવે છે જે કૈલાશ શ્રેણીનું સૌથી ઉચું શિખર છે.

કૈલાશ રેન્જ છોડવાની તકલીફ?
જોકે, ભારતીય સેનાએ પીએલએ સાથે 13 મા રાઉન્ડની વાતચીત બાદ જારી કરેલા નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “વાતચીત દરમિયાન ભારતીય પક્ષે બાકીના વિસ્તારોમાં સમસ્યાઓના ઉકેલ માટે હકારાત્મક સૂચનો કર્યા હતા, પરંતુ ચીની પક્ષ આ સાથે સહમત નહોતો. તેઓ આગળ વધશે. “આ દિશામાં કોઈ દરખાસ્ત પણ કરી શક્યા નથી. તેથી, બાકીના વિસ્તારોને લગતી બેઠકમાં કોઈ ઉકેલ મળી શક્યો નથી.

ધ્યાનમાં રાખો કે ભારત અને ચીનના સૈનિકો દેપસંગ બલ્જ વિસ્તારમાં ઘણી જગ્યાએ અટવાયેલા છે. પીએલએ ભારતીય સૈનિકોને તેના પરંપરાગત પેટ્રોલિંગ પોઈન્ટ પીપી -10, 11, 11 એ, 12 અને 13 તેમજ ડેમચોક સેક્ટરમાં ટ્રેક જંકશન ચાર્ડિંગ નિંગલુંગ નાલા (સીએનએન) ને છેલ્લા વર્ષથી પ્રવેશ આપવાની મંજૂરી આપી રહ્યું નથી.

ચીની સૈનિકોએ આ વિસ્તારોમાંથી રસ્તો રોકી દીધો છે. સ્વાભાવિક છે કે જો ચીન સાથે ભવિષ્યમાં આ વિસ્તારોને ખાલી કરવા બાબતે વાતચીત ન થાય તો ચોક્કસપણે ભારત સરકારની બાજુએ આંગળી ઉભી થશે કે તેણે કૈલાશ રેન્જ હાઇટ્સ પર કબજો મેળવવાનો વ્યૂહાત્મક ફાયદો કેમ ગુમાવ્યો તેના બદલે પ્રથમ ..

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *