મસ્ક VS બેઝોસ: બેઝોસે સોશિયલ મીડિયા પર એમેઝોનની સફળતાનો ઢોલ વગાડ્યો, જવાબમાં મસ્કએ કહ્યું -તો પણ નંબર 2 પર જ છે

ટ્વિટર પર વિશ્વના બે સૌથી મોટા ધનિક ઉદ્યોગપતિઓ – એલોન મસ્ક અને જેફ બેઝોસ વચ્ચે એક અલગ જ પ્રકારની ઝઘડો છે. ટેસ્લાના સહ-સ્થાપક મસ્ક અને એમેઝોનના સ્થાપક બેઝોસ છેલ્લા કેટલાક સમયથી આ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર એકબીજાને નિશાન બનાવતા જોવા મળ્યા છે.

બેઝોસે એમેઝોનના વિનાશની આગાહી કરતી એક તસવીર ટ્વીટ કરી હતી
હવે તાજેતરની વાત લઈએ. 11 ઓક્ટોબરે મોડી સાંજે બેઝોસે એક ટ્વિટ કર્યું હતું. તેમાં, તેમણે 1999 માં પ્રખ્યાત બિઝનેસ મેગેઝિન બેરોન્સમાં પ્રકાશિત લેખની છબી દાખલ કરી હતી. તેમની ઈ-કોમર્સ કંપની એમેઝોનની તે લેખમાં સખત ટીકા કરવામાં આવી હતી અને તેના વિનાશની આગાહી કરી હતી.

મસ્કે ટ્વીટમાં ‘નંબર બે’ એટલે કે સિલ્વર મેડલનું ઇમોજી મુક્યું
બેઝોસના તે ટ્વીટના જવાબમાં મસ્કએ એક ટ્વીટ પણ કરી હતી. તેમાં તેણે ‘નંબર બે’ એટલે કે સિલ્વર મેડલનું ઇમોજી મુક્યું. તેનો અર્થ કાચ જેવો સ્પષ્ટ હતો. કસ્તુરીએ બેઝોસને બીજો નંબર ગણાવ્યો છે. ખરેખર, એમેઝોનના બેઝોસ વિશ્વના ધનની યાદીમાં મસ્ક પછી બીજા ક્રમે છે.

બેઝોસ નંબર 2, મસ્ક $ 190.8 અબજની નેટવર્થ સાથે ટોચ પર છે
ગયા અઠવાડિયે, વિશ્વના બે સૌથી ધનિક લોકોની નેટવર્થ વચ્ચેનું અંતર વધ્યું. બ્લૂમબર્ગ બિલિયોનેર્સ ઇન્ડેક્સ અનુસાર, બેઝોસ 190.8 અબજ ડોલરની નેટવર્થ સાથે બીજા નંબરે છે. મસ્કની રોકેટ કંપની સ્પેસએક્સનું મૂલ્યાંકન આસમાને છે. આ સાથે, તે 222 અબજ ડોલરની સંપત્તિ સાથે પ્રથમ ક્રમે છે.

મસ્ક એમેઝોનના સ્પેસ પ્રોગ્રામને ‘નકલી’ કહે છે
સ્પેસ ઇન્ડસ્ટ્રીને નવી ઉચાઇઓ પર લઇ જવાની સ્પર્ધા વચ્ચે, બંને વચ્ચે ટ્વિટર તીવ્ર બની રહ્યું છે. બેઝોસની બ્લુ ઓરિજિન લોકોને ચંદ્ર પર લઈ જવા માટે ટેક્નોલોજી વિકસાવવા માટે મસ્કના સ્પેસએક્સને આપવામાં આવેલા અમેરિકી સરકારના કરારને પડકાર આપી રહી છે. મસ્ક એ એમેઝોનના સ્પેસ પ્રોગ્રામને લઈને થોડા સમય પહેલા ટ્વિટર પર ઈ-કોમર્સ કંપનીના સહ-સ્થાપકને ‘કોપીકેટ’ કહ્યા હતા.

મસ્ક અને તેની કંપનીઓ સામે નિયમો તોડવા બદલ ફરિયાદ
અમેરિકી નિયમનકારોને નોટિસમાં, એમેઝોનની ઉપગ્રહ પેટાકંપનીએ મસ્ક અને તેની કંપનીઓ પર નિયમોનો ભંગ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો કે “નિયમો અન્ય લોકો માટે છે”. એ અલગ વાત છે કે સ્પર્ધા સંબંધિત નિયમો તોડવાના સમાન આરોપો ભારતમાં એમેઝોન સામે છે, જેની તપાસ ભારતના સ્પર્ધા આયોગ દ્વારા કરવામાં આવી રહી છે.

‘એમેઝોન નિષ્ફળ થયું નથી, વિશ્વની સૌથી સફળ કંપનીઓમાંની એક’
બેઝોસે રવિવારે મોડી રાત્રે એક ટ્વિટમાં લખ્યું, ‘સાંભળો અને સમજવા માટે તૈયાર રહો, પરંતુ તમે શું છો તે કોઈને પણ નક્કી ન કરવા દો. આ એવી ઘણી વાર્તાઓમાંની એક છે જેમાં એવું કહેવામાં આવી રહ્યું હતું કે આપણે ખરાબ રીતે નિષ્ફળ જઈશું. આજે એમેઝોન વિશ્વની સૌથી સફળ કંપનીઓમાંની એક છે અને તેણે બે સંપૂર્ણપણે અલગ ઉદ્યોગોને સંપૂર્ણપણે રૂપાંતરિત કર્યા છે.

મસ્કની સ્પેસએક્સની કિંમત બેઝોસના બ્લુ ઓરિજિન કરતા લગભગ ચાર ગણી છે
બ્લૂમબર્ગ વેલ્થ ઈન્ડેક્સ મુજબ, 50 વર્ષીય મસ્કની નેટવર્થ શુક્રવારે લગભગ 9 અબજ ડોલર વધી ગઈ. હકીકતમાં, તે દિવસે કરારમાં, રોકાણકારોએ સ્પેસએક્સની કિંમત 100 અબજ ડોલરથી વધુ મૂકી હતી. મસ્કની આ કંપનીની કિંમત 57 વર્ષીય બેઝોસની બ્લુ ઓરિજિન કરતા લગભગ ચાર ગણી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *