વરસાદના ટીપાં ગોળ કેમ હોય છે, જાણો તેની પાછળનું રહસ્ય

દુનિયામાં આપણી આસપાસ ઘણી ઘટનાઓ બનતી હોય છે, પરંતુ આપણે તેના વિશે જાણતા નથી. આપણે બધા બાળપણથી વરસાદ અને ઝાકળનાં ટીપાં જોતા આવ્યા છીએ. પણ સૌથી મોટી વાત એ છે કે આ ટીપાં ગોળ ગોળ શા માટે છે? જાણે કે તેઓ કોઈક બીબામાં નાખવામાં આવ્યા હોય. જો કોઈ વસ્તુમાં પાણી નાખવામાં આવે છે, તો તે તેના આકારમાં બને છે. પરંતુ મોટો પ્રશ્ન એ છે કે આ ટીપું ગોળ કેમ છે. ચાલો જાણીએ કે શા માટે વરસાદ અને ઝાકળના ટીપા ગોળ આકારના હોય છે.

જ્યારે તમે તમારા બાળપણમાં ભૌતિકશાસ્ત્રનો અભ્યાસ કર્યો હતો, ત્યારે તમને સપાટીના તણાવ વિશે શીખવવામાં આવ્યું હશે, પરંતુ તેની પાછળનું વૈજ્ઞાનિક કારણ જાણવાનો ક્યારેય પ્રયાસ કર્યો નથી. વરસાદના ટીપાં ગોળાકાર હોવા પાછળ એક વૈજ્ઞાનિક કારણ પણ છે.

સપાટીના તણાવને કારણે પાણીના ટીપાં ગોળાકાર હોય છે. જે વાસણમાં આપણે પાણી રાખીએ છીએ તે તેનો આકાર લે છે. હજુ પણ તમારા મનમાં પ્રશ્ન ઉદ્ભવી રહ્યો છે કે વરસાદના ટીપાં ગોળ કેમ છે. જ્યારે પાણીના ટીપાં મુક્તપણે પડે છે, ત્યારે તેઓ ન્યૂનતમ કદ પ્રાપ્ત કરવાનો પ્રયાસ કરે છે. આ કારણે વરસાદના ટીપા ગોળાકાર આકારના હોય છે.

ગુરુત્વાકર્ષણને કારણે સૌથી નાનો આકાર ગોળાકાર છે. જેમ જેમ પાણીના ટીપાં નાના થતા જાય છે અને તે ગોળાકાર આકાર લે છે. ગોળાકાર આકારનું ક્ષેત્રફળ કોઈપણ અન્ય કરતા ઓછું હોય છે, જેના કારણે વરસાદના ટીપા ગોળાકાર બને છે. વરસાદ સિવાય કોઈપણ પ્રવાહી પૃથ્વીની નજીક આવે છે અને તે ટીપાંનું રૂપ ધારણ કરે છે. સપાટીના તણાવને કારણે, ટીપાં ગોળાકાર આકારના હોય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *