વિજ્ઞાન સમાચાર: પૃથ્વીની બહાર જીવન છે! વૈજ્ઞાનિકોએ પકડ્યો આ રેડિયો સિગ્નલ, જાણો સમગ્ર મામલો

પૃથ્વીની બહાર અન્ય કોઈ ગ્રહ પર જીવન છે કે કેમ તે પ્રશ્ન સદીઓથી વૈજ્ઞાનિકો માટે રહસ્ય રહ્યો છે. વૈજ્ઞાનિકોએ એક રેડિયો સંદેશ પકડ્યો છે જેના આધારે એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે બ્રહ્માંડમાં ક્યાંક જીવન અસ્તિત્વ ધરાવે છે.

નવી દિલ્હી, ઓનલાઇન ડેસ્ક. અવકાશમાંથી આવતા રેડિયો સિગ્નલો વૈજ્ઞાનિકો માટે આશ્ચર્યનું કારણ છે. આ ચિહ્નોને કારણે વૈજ્ઞાનિકો પૃથ્વી સિવાય આ બ્રહ્માંડમાં જીવન હોવાની શક્યતા જુએ છે. જો કે, પૃથ્વીની બહાર કોઈ અન્ય ગ્રહ પર જીવન છે કે કેમ તે પ્રશ્ન સદીઓથી વૈજ્ઞાનિકો માટે રહસ્ય રહ્યો છે.

આ એપિસોડમાં, વૈજ્ઞાનિકોએ આવા રેડિયો સંદેશને પકડ્યો છે, જેના આધારે એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે બ્રહ્માંડમાં ક્યાંક જીવન અસ્તિત્વમાં છે. પ્રથમ વખત અવકાશ વૈજ્ઞાનિકોએ તારાઓ શોધી કા્યા છે જે રેડિયો સિગ્નલ મોકલી રહ્યા છે. તેમની પાસેથી આ રેડિયો સંદેશ બતાવે છે કે તેમની આસપાસ છુપાયેલા ગ્રહો છે. વૈજ્ઞાનિકોએ આ સંકેતોને વિશ્વના સૌથી શક્તિશાળી રેડિયો એન્ટેના દ્વારા પકડ્યા છે. આ ઓછી આવર્તન એન્ટેના નેધરલેન્ડમાં સ્થાપિત થયેલ છે.

બ્રહ્માંડમાં અન્યત્ર અસ્તિત્વમાં રહેવાની વધુ શક્યતા: આ સંદર્ભે, યુનિવર્સિટી ઓફ ક્વીન્સલેન્ડના ડો બેન્જામીન અનેં એમની ટીમ નો તેનાથી વૈજ્ઞાનિકોનો ઉત્સાહ વધ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે આ પ્રશ્ન આજે ખગોળશાસ્ત્ર માટે સૌથી મોટો પ્રશ્ન છે.

તમને જણાવી દઈએ કે અવકાશ વૈજ્ઞાનિકો ફ્રિક્વન્સી યુગ ટેકનોલોજી દ્વારા જ બ્રહ્માંડમાં અન્ય ગ્રહોની શોધ કરી રહ્યા છે. રિપોર્ટ અનુસાર, અવકાશ વૈજ્ઞાનિકોએ 19 દૂરના લાલ વામન સંકેતો પકડ્યા છે. આમાંથી ચાર સંકેતો સ્પષ્ટપણે દર્શાવે છે કે આ તારાઓની આસપાસ ગ્રહો છે.

વૈજ્ઞાનિકો રેડિયો તરંગો દ્વારા બ્રહ્માંડમાં અન્ય ગ્રહોની શોધમાં છે: ખરેખર, અવકાશ વૈજ્ઞાનિકો લો-ફ્રીક્વન્સી એરે ટેકનોલોજી દ્વારા બ્રહ્માંડના અન્ય ગ્રહોની શોધમાં વ્યસ્ત છે. વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે તેઓ લાંબા સમયથી જાણે છે કે આપણા પોતાના સૌરમંડળના ગ્રહો શક્તિશાળી રેડિયો તરંગો મોકલે છે કારણ કે તેમનું ચુંબકીય ક્ષેત્ર સૌર પવનને મળે છે.

પરંતુ આપણા સૌરમંડળની બહારના ગ્રહોમાંથી નીકળતી રેડિયો તરંગો હજુ સુધી પકડાઈ ન હતી. આ પહેલા, વૈજ્ઞાનિકો ફક્ત આપણા સૌરમંડળના નજીકના તારાઓ વિશે જ શોધી શક્યા હતા. નેચર એસ્ટ્રોનોમી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે અવકાશ વૈજ્ાનિકોને ખાતરી છે કે આ ચુંબકીય તરંગો તારાઓમાંથી આવી રહ્યા છે અને ત્યાં ગ્રહો પરિભ્રમણ કરી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *